കുടുംബ കഷ്ടപ്പാട് തീർക്കാൻ ഗൾഫിൽ വന്നു ഇംഗ്ലീഷ് അറിയാത്തതു കൊണ്ട് പുറത്താക്കി പക്ഷെ ഇന്ന് പുറത്താക്കിയ കമ്പിനി വാങ്ങാൻ ഉള്ള ആസ്തി

EDITOR

ആത്മവിശ്വാസത്തോളം വലുതായി ഒന്നുമില്ല.ഇംഗ്ലീഷ് അറിയാത്ത അബ്ദു അഞ്ചു വര്‍ഷം മുമ്പ് മീന്‍ കച്ചവടമായിരുന്നു തൊഴില്‍ . ആ പരിപാടി കൊണ്ട് കുടുംബം ഗതി പിടിക്കില്ല എന്ന് മനസ്സിലായപ്പോഴാണ്‌ അബ്ദു ഗള്‍ഫിലേക്ക് പറന്നത്.ആരുടെയോ ശുപാര്‍ശ കൊണ്ട് ഒരു വലിയ കമ്പനിയില്‍ ഓഫീസ് ബോയ് തസ്തികയിലേക്ക് ഇന്റര്‍വ്യൂവിനു വിളിക്കപ്പെട്ടു.മലയാളിയായ HR മാനേജരെ കണ്ടപ്പോള്‍ അബ്ദുവിന് സമാധാനമായി എന്നാല്‍.Tell me about yourself in english.പടക്കം പോട്ടുമ്പോലുള്ള HR മനജരുടെ ചോദ്യം. അബ്ദു ഒന്ന് പകച്ചു.പടച്ചോനെ പെട്ടോ പിന്നെ സാവധാനം പറഞ്ഞു.എനിക്ക് ഇംഗ്ലീഷിന്റെ A..B..C..D, അറിയില്ല സര്‍.Sorry Mr. Abdu ഇക്കാലത്ത് അല്‍പസ്വല്‍പ്പം ഇംഗ്ലീഷൊക്കെ അറിയാതെ ഒരു ഓഫീസ് ബോയിയുടെ ജോലി പോലും കിട്ടില്ല, ഇംഗ്ലീഷ് അറിയാത്തോരാളെ ജോലിക്ക് നിയമിക്കാനും നിര്‍വ്വാഹമില്ല.എല്ലാ പ്രതീക്ഷയും നഷ്ട്ടപ്പെട്ട അബ്ദു പുറത്തേക്കു നടന്നു.

കിട്ടിയിരുന്നെങ്കില്‍ ഒരു രണ്ടായിരം ദിര്‍ഹം ശമ്പളം കിട്ടിയേനെ, കുടുംബം കരകേറിയേനെ. ഇങ്ങനെയൊക്കെ ആലോചിച്ചാലോചിച്ച് നടന്നു നടന്നു എത്തിയത് ഫിഷ്‌ മാര്‍ക്കറ്റിന്റെ മുമ്പിലാണ്.ചിര പരിചിതമായ ഗന്ധം മൂക്കിലേക്ക് തുളഞ്ഞു കയറി , അതാ കിടക്കുന്നു നമ്മുടെ മത്തിയും അയലയും അയക്കൂറയും. അബ്ദുവിന്റെ കൈതരിച്ചു. അറിയാതെ കൈ പോക്കറ്റിലേക്കു നീങ്ങി. ഇന്നലെ അമ്മായീടെ മോന്‍ തന്ന 100 ദിര്‍ഹം കൈയ്യില്‍ തടഞ്ഞു. പിന്നെ കൂടുതലൊന്നും ആലോചിക്കാതെ അബ്ദു ആകെയുള്ള 100 ദിര്‍ഹത്തിനു മത്തിയും അയലയും വാങ്ങി പ്ലാസ്റ്റിക്‌ കൂടില്‍ നിറച്ചു.മലയാളികള്‍ താമസിക്കുന്ന ബില്‍ഡിംഗ്‌കള്‍ തേടിപ്പിടിച്ചു ഫ്ലാറ്റ്കള്‍ കയറിയിറങ്ങി വില്‍പ്പന ആരംഭിച്ചു.1 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ കൈയ്യിലുള്ള മത്സ്യം മുഴുവനും വിറ്റു തീര്‍ന്നു. മുതല് കഴിച്ചു 60 ദിര്‍ഹം ലാഭം.അന്ന് തന്നെ 2 പ്രാവശ്യം കൂടി അബ്ദു ഫിഷ്‌ മാര്‍ക്കറ്റില്‍ പോയി വന്നു. അബ്ദുവിന് മനസ്സിലായി ഇതൊരു നല്ല വരുമാന മാര്‍ഗ്ഗമാണെന്നു.അബ്ദു അതിരാവിലെ ഉണരും മൊത്തക്കച്ചവടക്കാരില്‍നിന്നും നേരിട്ട് മത്സ്യം വാങ്ങി വില്ല്പന ചെയ്യും.കച്ചവടം അതിവേഗം വളര്‍ന്നു.

2 വര്‍ഷത്തിനുള്ളില്‍ അബ്ദുവിന് മാര്‍ക്കറ്റില്‍ 4 സ്റ്റാള്‍ ആയി. അഞ്ചെട്ടു വണ്ടിയായി. ഹോട്ടലുകളിലേക്കും മറ്റും നേരിട്ട് വിതരണമായി. പിന്നെ ഉണക്കമീനിന്റെ വ്യാപാരവും.5 വര്‍ഷത്തിനു ശേഷം. മത്സ്യം, മാംസം, പഴം പച്ചക്കറി മൊത്ത വില്‍പ്പനയില്‍ അബ്ദു ഒരു വ്യവസായ സാമ്രാജ്യം തന്നെ തീര്‍ത്തു.ഒരു ദിവസം ഒരു വിദേശ കമ്പനിയുടെ പ്രതിനിധികളുമായുള്ള ചര്‍ച്ചക്കിടയില്‍ അബ്ദു തന്‍റെ ഇംഗ്ലീഷ് പരിഭാഷകനുമായി വന്നപ്പോള്‍ ഒരു പ്രതിനിധി ചോദിച്ചു.ഇത്രയും വലിയ ബിസിനസ്‌ സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ ഉടമയായ താങ്കളിതുവരെ ഇംഗ്ലീഷ് പഠിച്ചില്ലേ?”അബ്ദു:ഇല്ല!”പ്രതിനിധി:അത്ഭുതം തന്നെ! താങ്കള്‍ ആലോചിട്ടുണ്ടോ ഇംഗ്ലീഷ് പരിജ്ഞാനം തീരെയില്ലാത്ത ഒരാള്‍ ഇത്രയും വലിയ സ്ഥാപനം കേട്ടിപ്പടുക്കുകയാണെങ്കില്‍, ഇംഗ്ലീഷ് പഠിച്ചിരുന്നെങ്കില്‍ താങ്കള്‍ക്ക് ഏതു നിലക്ക് എത്താന്‍ പറ്റുമായിരുന്നെന്നു?അബ്ദുവിന് ഉത്തരം പറയാൻ ഒട്ടും ആലോചിക്കേണ്ടിവന്നില്ലഅറിയാം!”

ഞാന്‍ ഇംഗ്ലീഷ് പഠിച്ചിരുന്നെങ്കില്‍ ഇന്നെനിക്കൊരു ഓഫീസ് ബോയ്‌ മാത്രം ആവാന്‍ കഴിയുമായിരുന്നു.സുഹൃത്തുക്കളെ, ഇല്ലാത്ത കഴിവിനെ ഓര്‍ത്തു നിരാശപ്പെടാതെ, ഉള്ള കഴിവിനെ ഫലപ്രദമായി വിനിയോഗിച്ചാല്‍ വിജയം സുനിശ്ചിതം.നമ്മുടെ നാട്ടിൽ ചെറുപ്പക്കാർക്ക് വിദ്യ ഉണ്ട് പക്ഷെ അഭ്യാസം അറിയില്ല. നമുക്കറിയാവുന്ന വിദ്യകളും ഗുരുക്കന്മാരിൽ നിന്ന് പഠിച്ച വിദ്യയും തുടർച്ചയായി നമ്മൾ അഭ്യസിക്കുമ്പോൾ ആണ് അതിൽ നമ്മൾ പ്രഗൽഭരാകുന്നത്. ഗുരുക്കൻമാർ ശിഷ്യരെ പഠിപ്പിക്കാൻ യോഗ്യരും ശിഷ്യർ പഠിക്കാൻ ഉത്സാഹം ഉള്ളവരും ആകുമ്പോൾ ആണല്ലോ നല്ലൊരു വിദ്യാഭ്യാസം ഉണ്ടാകുന്നതും. വിദ്യാഭ്യാസം നല്ലത് തന്നെ അത് നിങ്ങൾക്ക് നിങ്ങളുടെ വളർച്ചയിൽ ഒത്തിരി ഗുണം ചെയ്യും എന്ന് കരുതി എനിക്കു പഠിച്ച ജോലി തന്നെ കിട്ടണം എന്ന് ചിന്തിക്കാതെ കൂട്ടമായിരുന്ന് എന്തെങ്കിലും ചിന്തിച്ചു ഒരു തൊഴിൽ മാർഗ്ഗം കണ്ടെത്തി വിജയത്തിലേക്ക് എത്തിചേരുക.